Chiều ngày 25/7/2024, trong khuôn khổ chuyến công tác tại Séc, bà Lê Thị Thu Hằng - Thứ trưởng Bộ Ngoại giao, Chủ nhiệm Uỷ ban Nhà nước về NVNONN đã thăm vùng Nam Morava và thành phố Brno.
Nhiều bạn trẻ Việt Nam ở nước ngoài đồng loạt thay ảnh đại diện trên các trang cá nhân thành hình cờ rủ hoặc hình của Tổng Bí thư để tưởng nhớ nhà lãnh đạo đáng kính, tài đức vẹn toàn của cả dân tộc.
Chiều 26/7, sau lễ truy điệu, đoàn xe nghi lễ đưa linh cữu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông về Nghĩa trang Mai Dịch, thành phố Hà Nội.
Từ 7 giờ ngày 25/7 đến 12 giờ ngày 26/7, có hơn 5.600 đoàn (với hơn 252.000 lượt người), là lãnh đạo Đảng, Nhà nước, các Đoàn ngoại giao, bạn bè quốc tế và đồng bào đã đến tiễn biệt Tổng Bí thư.
Được tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, Câu lạc bộ doanh nhân Việt kiều OVC đã gửi Thư chia buồn.
Trí thức, kiều bào tại nhiều nước đã bày tỏ niềm tiếc thương vô hạn khi đất nước mất đi một nhà lãnh đạo xuất sắc, một tấm gương sáng về sự mẫu mực, gần gũi, tận tụy làm việc vì nhân dân.
Từ sáng sớm, hàng nghìn người dân đã xếp hàng, thậm chí nhiều người đã thức trắng đêm với mong muốn sớm được vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng và tiễn biệt Tổng Bí thư lần cuối.
Ngày 24/7/2024, trong khuôn khổ chuyến công tác tại Séc thăm cộng đồng người Việt tại Séc, bà Lê Thị Thu Hằng - Thứ trưởng Bộ Ngoại giao, Chủ nhiệm Uỷ ban Nhà nước về người Việt Nam ở nước ngoài đã ...